फुलांची शेती Flower Farm करून मिळवा लाखोंच उत्पादन

नमस्कार मित्रांनो, आपण आपल्या ब्लॉगच्या माध्यमातून नेहमीच नवनवीन शेतीविषयक माहिती आणि योजनांविषयी जाणून घेत असतात, आज आपण असाच एका शेतीपूरक व्यवसायासंबंधीत फुलांची शेती (Flower Farm) (Floriculture) विषयी माहिती जाणून घेणार आहोत.

 

तसेच शेतकरी बंधूंना शेती पिकांसोबत फुलांची शेतीतून लाखोंचं उत्त्पन्न उत्पन्न मिळून देईल. त्याकरिता आमचा निरागस प्रयन्त.

फुलांची शेतीला इंग्रजी मध्ये (Flowers Farm) असे म्हणतात. फ्लोरिकल्चर (Floriculture) म्हणजे व्यावसायिक हेतूंसाठी फुले आणि शोभेच्या वनस्पतींची लागवड आणि त्यांचे व्यवस्थापन व संगोपन.

भारतातील विविध भागातील हवामान परिस्थिती, सुपीक माती, पाण्याची उपलब्धता आणि कुशल कामगारांची उपलब्धता यामुळे फुलशेती हा एक उदयोन्मुख उद्योग आहे.

सजावट, धार्मिक समारंभ आणि भेटवस्तू यासारख्या विविध उद्देशांसाठी फुलांच्या वाढत्या मागणीमुळे भारतातील फुलशेती उद्योगात अलीकडच्या वर्षांत लक्षणीय वाढ झाली आहे.

देशाच्या फ्लोरिकल्चर उद्योगामध्ये देशांतर्गत आणि देशाबाहेर निर्यात दोन्ही बाजारांचा समावेश होतो. फ्लोरिकल्चर उद्योगाच्या वाढीसाठी मोठे योगदान आहे.

भारतात उगवलेल्या प्रमुख फुलांच्या पिकांमध्ये गुलाब, झेंडू, निशिगंधा, चमेली, चाफा, मोगरा, कन्हेरी, जाई-जुई, लिली, लव्हेंडर, क्रायसॅन्थेमम्स, जरबेरा इ. यांचा समावेश होतो.

ही फुले देशाच्या विविध प्रदेशात उगवलेली आहेत, वेगवेगळ्या प्रदेशांमध्ये विविध फुलांच्या प्रकारांमध्ये विशेष आहे. उदाहरणार्थ, बंगलोर शहर गुलाबासाठी प्रसिद्ध आहे, तर मदुराई शहर त्याच्या चमेलीसाठी प्रसिद्ध आहे.

भारत सरकार विविध योजना आणि प्रोत्साहनांद्वारे फुलशेती उद्योगाला चालना देत आहे. नॅशनल हॉर्टिकल्चर मिशन (NHM) आणि टेक्नॉलॉजी मिशन फॉर इंटिग्रेटेड डेव्हलपमेंट ऑफ हॉर्टिकल्चर इन ईशान्य राज्ये (TMNE) हे देशातील फ्लोरिकल्चर उद्योगाला चालना देण्याच्या उद्देशाने काही प्रमुख उपक्रम आहेत.

युनायटेड स्टेट्स, युनायटेड किंगडम, मध्य पूर्व आणि जपानसह प्रमुख गंतव्यस्थानांसह भारतीय फुलांची निर्यात बाजारपेठ वेगाने वाढत आहे. भारताची या बाजारपेठांशी जवळीक, अनुकूल हवामानासह, ते फुलांच्या निर्यातीसाठी एक आकर्षक ठिकाण बनले आहे.

शेवटी, भारतातील फुलशेती उद्योग हे एक वाढवणारे क्षेत्र आहे. ज्यामध्ये वाढीची प्रचंड क्षमता तर आहेच त्याचबरोबर लाखोंची कमाई करून देणारा उत्तम उद्योग आहे.

अनुकूल हवामान परिस्थिती, कुशल कामगारांची उपलब्धता आणि सरकारी मदतीमुळे उद्योगाचा विस्तार होत राहणे आणि देशाच्या आर्थिक विकासात योगदान देणे अपेक्षित आहे.फ्लोरिकल्चर म्हणजे व्यावसायिक हेतूंसाठी फुले आणि शोभेच्या वनस्पतींची लागवड आणि व्यवस्थापन.

लागवडीचा उद्देश, कोणत्या प्रकारची रोपे उगवलेली आहेत आणि ती पुरवणारी बाजारपेठ यावर आधारित फुलशेतीचे विविध प्रकार आहेत.

येथे फुलशेतीचे (Flower Farm) काही प्रकार तपशीलवार खालीलप्रमाणे आहेत:

अ) कट फ्लॉवर उत्पादन:

१) हा फुलशेतीचा सर्वात सामान्य प्रकार आहे, जिथे फुले विशेषतः त्यांच्या कापलेल्या फुलांसाठी उगवली जातात, जी कार्यक्रम, घरातील सजावट, भेटवस्तू आणि इतर हेतूंसाठी वापरली जातात.

२) कट फ्लॉवर उत्पादनामध्ये गुलाब, कार्नेशन, क्रायसॅन्थेमम्स, जरबेरा, लिली आणि ऑर्किड यासारख्या पिकांचा समावेश होतो.

ब) पॉट प्लांट उत्पादन:

१) या प्रकारच्या फुलशेतीमध्ये भांडी किंवा कंटेनरमध्ये वनस्पतींची लागवड समाविष्ट असते, जी नंतर घरगुती रोपे किंवा भेटवस्तू म्हणून विकली जातात.

२) काही लोकप्रिय पॉट वनस्पती प्रजातींमध्ये पॉइन्सेटिया, आफ्रिकन व्हायलेट्स, ऑर्किड आणि रसाळ यांचा समावेश आहे.

क) बेडिंग प्लांट्स:

१) बेडिंग प्लांट्स त्यांच्या शोभेच्या मूल्यासाठी उगवले जातात आणि बहुतेकदा बाग, उद्याने आणि सार्वजनिक जागा सजवण्यासाठी वापरले जातात.

२) याप्रकारामध्ये पेटुनिया, झेंडू, झिनिया आणि इम्पेटीन्स सारख्या वार्षिक तसेच डेझी, एस्टर्स आणि लिली सारख्या बारमाहींचा समावेश आहे.

ड) पर्णसंभार वनस्पती:

१) पर्णसंभार वनस्पती त्यांच्या फुलांऐवजी त्यांच्या आकर्षक पानांसाठी उगवल्या जातात आणि बहुतेक वेळा आतील सजावटीसाठी वापरल्या                    जातात.

२) काही लोकप्रिय पर्णसंभार वनस्पतींमध्ये फर्न, पाम, फिलोडेंड्रॉन आणि शांतता लिली यांचा समावेश आहे.

ई) बल्ब:

१) बल्ब हे विशेष भूगर्भातील अवयव आहेत जे पोषक आणि पाणी साठवतात आणि पुढील वाढत्या हंगामात फुले तयार करण्यासाठी वापरले जातात.

२) काही लोकप्रिय बल्ब पिकांमध्ये ट्यूलिप्स, डॅफोडिल्स, हायसिंथ्स आणि ग्लॅडिओलस यांचा समावेश होतो.

उ) हरितगृह उत्पादन:

१) हरितगृह ही अशी रचना आहे जी वनस्पतींच्या वाढीसाठी नियंत्रित पर्यावरणीय परिस्थिती प्रदान करते.

२) फुलांच्या हरितगृह उत्पादनामध्ये संरक्षित वातावरणात विविध प्रजातींची लागवड करणे समाविष्ट आहे, ज्यामुळे फुलांचे वर्षभर उत्पादन आणि वाढत्या परिस्थितीवर चांगले नियंत्रण ठेवता येते.

थोडक्यात सांगायचे झाले तर, फ्लोरिकल्चर हे एक वैविध्यपूर्ण क्षेत्र आहे. ज्यामध्ये विविध प्रकारच्या वनस्पती आणि लागवडीच्या पद्धतींचा समावेश आहे. निवडलेल्या फुलशेतीचा प्रकार लागवडीच्या उद्देशावर, पिकवलेल्या वनस्पतीचा प्रकार आणि तो कोणत्या बाजारपेठेला पुरवतो यावर अवलंबून असतो.

फ्लोरिकल्चर उद्योगाला बाजारपेठेची मोठी व्याप्ती आहे. आणि पुढे उज्ज्वल भविष्य आहे. 2020 मध्ये जागतिक फ्लोरिकल्चर मार्केटचे मूल्य USD 51.7 बिलियन इतके होते. आणि 2026 पर्यंत USD 69.8 बिलियन पर्यंत पोहोचण्याची दाट अपेक्षा आहे.

जो अंदाज कालावधी (2021-2026) दरम्यान 5.1% च्या CAGR ने वाढेल. सजावट, धार्मिक समारंभ आणि भेटवस्तू यांसारख्या विविध उद्देशांसाठी फुलांची वाढती मागणी, लग्न आणि मेजवानी यांसारख्या कार्यक्रमांमध्ये फुलांची वाढती लोकप्रियता, फुलशेती बाजाराच्या वाढीला चालना देत आहे.

भारतात फ्लोरिकल्चर उद्योगात येत्या काही वर्षांत लक्षणीय वाढ अपेक्षित आहे. 2020 मध्ये भारतीय फ्लोरिकल्चर मार्केटचे मूल्य USD 1.7 बिलियन इतके होते. आणि 2025 पर्यंत USD 4.2 बिलियन पर्यंत पोहोचण्याची अपेक्षा आहे, जो अंदाज कालावधीत 20.7% च्या CAGR ने वाढेल. देशांतर्गत आणि निर्यात बाजारपेठेतील फुलांची वाढती मागणी, अनुकूल हवामान परिस्थिती आणि सरकारी मदत यांच्या संयुक्त विद्यमाने भारतातील उद्योगाच्या वाढीला चालना मिळेल अशी अपेक्षा आहे.

फ्लोरिकल्चर उद्योगाच्या वाढीस हातभार लावणाऱ्या काही घटकांमध्ये हे समाविष्ट आहे:

१) सजावट, भेटवस्तू आणि धार्मिक समारंभ यासारख्या विविध उद्देशांसाठी फुलांची वाढती मागणी.

२) विवाहसोहळा आणि पार्ट्यांसारख्या कार्यक्रमांमध्ये फुलांची वाढती लोकप्रियता.

३) फुले आणि वनस्पतींच्या आरोग्याच्या फायद्यांबद्दल वाढती जागरूकता, ज्यामुळे पर्णसंभाराची मागणी वाढत आहे.

४) अनुकूल हवामान परिस्थिती आणि जगातील अनेक प्रदेशांमध्ये कुशल कामगारांची उपलब्धता.

५) नॅशनल हॉर्टिकल्चर मिशन (NHM) आणि ईशान्येकडील राज्यांतील फलोत्पादनाच्या एकात्मिक विकासासाठी तंत्रज्ञान मिशन (TMNE) सारख्या उपक्रमांद्वारे सरकारचे समर्थन.

६) विविध उद्देशांसाठी फुलांची वाढती मागणी, कार्यक्रम आणि विवाहसोहळ्यांमध्ये फुलांची लोकप्रियता आणि फुलांच्या आणि वनस्पतींच्या आरोग्य फायद्यांबद्दल वाढती जागरूकता, यामुळे फ्लोरिकल्चर उद्योगाला बाजारपेठेत मोठी व्याप्ती आणि उज्ज्वल भविष्य निश्चितच आहे. अनुकूल हवामान परिस्थिती, कुशल कामगारांची उपलब्धता आणि सरकारी मदतीमुळे उद्योगाचा विस्तार होत राहणे. आणि भारतासह अनेक देशांच्या आर्थिक विकासात योगदान देणे अपेक्षित आहे.

महाराष्ट्र हे भारतातील फुलशेतीचे प्रमुख केंद्र आहे. अनेक क्षेत्रे आणि ठिकाणे फुले आणि शोभेच्या वनस्पतींच्या लागवडीसाठी अनुकूल आहेत. महाराष्ट्रात फुलशेतीसाठी काही लोकप्रिय ठिकाणे आणि क्षेत्रे येथे आहेत:

१) पुणे:

पुणे हे महाराष्ट्रातील फुलशेतीचे एक प्रमुख केंद्र आहे, ज्यामध्ये मोठ्या संख्येने रोपवाटिका आणि शेततळे आहेत. ज्यामध्ये मोठ्या प्रमाणात फुले आणि वनस्पतींची लागवड केली जाते. हे शहर गुलाब, कार्नेशन, क्रायसॅन्थेमम्स आणि इतर कापलेल्या फुलांच्या उत्पादनासाठी ओळखले जाते.

२) नाशिक:

नाशिक हे महाराष्ट्रातील फुलशेतीचे आणखी एक महत्त्वाचे केंद्र बनले आहे, जेथे गुलाब, ग्लॅडिओलस आणि लिलींसह विविध प्रकारच्या फुलांचे उत्पादन करणारे अनेक फार्मस आणि नर्सरीज आहेत. प्रदेशातील अनुकूल हवामान आणि मातीची परिस्थिती फुलांच्या लागवडीसाठी आदर्श बनवते.

३) सातारा:

सातारा हा महाराष्ट्रातील गुलाब, जरबेरा आणि कार्नेशनसह फुले आणि शोभेच्या वनस्पतींच्या उत्पादनासाठी ओळखला जाणारा जिल्हा बनत आहे. या प्रदेशात फुलशेतीचा मोठा इतिहास आहे. आणि अनेक स्थापित रोपवाटिकांचे आणि शेतांचे माहेर घर आहे.

४) कोल्हापूर:

कोल्हापुर हे महाराष्ट्रातील फुलशेतीचे आणखी एक महत्त्वाचे केंद्र मानले जाते. ज्यामध्ये गुलाब, झेंडू आणि क्रिसॅन्थेमम्ससह विविध प्रकारच्या फुलांचे उत्पादन करणाऱ्या अनेक रोपवाटिका आणि फार्म आहेत. या प्रदेशात फुलांच्या लागवडीसाठी अनुकूल हवामान आणि मातीची परिस्थिती अतुलनीय आहे.

५) मुंबई:

महाराष्ट्राची राजधानी असलेले शहर, मुंबई हे फुलशेतीचे एक प्रमुख केंद्र देखील आहे, ज्यामध्ये अनेक रोपवाटिका आणि शेतात विविध प्रकारची फुले आणि शोभेच्या वनस्पतींचे उत्पादन केले जाते. हे शहर इतर फुलांसह गुलाब, कार्नेशन आणि ऑर्किडच्या उत्पादनासाठी ओळखले जाते.

महाराष्ट्र हे अनेक क्षेत्रे आणि स्थळे आहेत जी फुले आणि शोभेच्या वनस्पतींच्या लागवडीसाठी अनुकूल हवामानासहित सुसज्य आहेत. राज्याचे अनुकूल हवामान आणि मातीची परिस्थिती, कुशल कामगार आणि सरकारी मदत यामुळे ते भारतातील फुलशेतीचे एक महत्त्वाचे केंद्र बनले आहे.

फुलांची शेती (Flower Farm) कधी कराल..

फुलांची शेती करण्यासाठी सर्वोत्तम काळ म्हणजे उन्हाळा ऋतू आहे.  व आपण इतर ऋतुंमध्ये देखील फुल उत्पादन करू शकतो.

लख्ख, स्वच्छ आणि प्रखर सूर्यप्रकाशात फुलांची रोप आणि झाडे उत्तमरीत्या वाढतात. त्यामुळे उत्पादन देखील मोठ्या प्रमाणात होते. त्यामुळे शेतकरी बंधूंन्ही इतर पिंकांसोबत हंगामी फुलांची शेती करून आपल्या उत्पादनात वाढ करू निश्चितपणे करू शकतात.

फुलांची शेती म्हणजे कमी कालावधीत जास्तीत जास्त नफा.

साधारणतः फुलांचे उत्पादन लागवडीपासून ५० ते ६० दिवसामध्ये यायला सुरवात होते.

थोडक्यात सांगायचे झाले कि, पर्यायी शेती केल्यास आर्थिक स्थिती मजबूत होण्यास मदत होते.

शेतकरी बंधूंनो, आम्ही आशा करतो कि, आपणांस फुलांची शेतीविषयी (Flower Farm, Floriculture) माहिती नक्कीच आवडली असेल, अश्याच नवनवीन शेती विषयक माहितीकरिता आपल्या हक्काच्या संकेतस्थाळावर जाऊन आपल्या ज्ञानात भर करावी.
वरील लेख वाचल्याबद्दल आम्ही आपले मनापासून धन्यवाद करतो ….! तसेच आपणांस विनंती आहे कि कृपया वरील लेख शेअर करावी जेणेकरून इतर शेतकरी बंधूंनादेखील फुलांची शेतीविषयी (Flower Farm, Floriculture) माहिती मिळेल.

 

शेवाळ शेती spirulina farming (blue-green algae) स्पिरुलिना

1 thought on “फुलांची शेती Flower Farm करून मिळवा लाखोंच उत्पादन”

Leave a Reply