तागाची लागवड Jute cultivation

नमस्कार शेतकरी बांधवांनो, आपल्या ब्लॉगच्या माध्यमातून आपण शेती विषयक नवनवीन तंत्रज्ञान व योजना याविषयी जाणून घेत असतो. या पोस्टमध्ये आपण आज अशाच एका आधुनिक शेती पूरक जोडधंदा व व्यावसाय याविषयी जाणून घेणार आहोत, तो आहे तागाची शेती Jute cultivation, Jute Farming.

” बाराही महिने जमिनीतून उत्पन्न मिळवून देणारा आधुनिक शेती पूरक व्यवसाय म्हणजे तागाची शेती”

ताग हा एक नैसर्गिक फायबर आहे, ताग हा ‘फ्लोएम’ पेशीपासून माणसाला उपयोगी असे तंतू देणारी वनस्पती आहे. जो प्रामुख्याने भारत, बांगलादेश आणि चीन सारख्या देशांमध्ये मोठ्या प्रमाणात पिकवला जातो. पिशव्या, कार्पेट, पडदे आणि दोरी यासह विविध उत्पादने तयार करण्यासाठी तागाचा वापर केला जातो.

ताग लागवडीसाठी Jute cultivation विशिष्ट पर्यावरणीय परिस्थिती आणि काळजी आवश्यक आहे.

Jute cultivation हवामान:

ताग लागवडीसाठी 20°C ते 40°C पर्यंत तापमानासह उष्ण आणि दमट हवामान आवश्यक असते. ताग लागवडीसाठी वार्षिक पावसाची आवश्यकता 150 सेमी ते 200 सेमी दरम्यान असते. तागाच्या रोपाला वाढत्या हंगामात भरपूर प्रमाणात पाणी लागते.

Jute cultivation माती:

ताग 6 ते 7.5 च्या pH श्रेणीसह सुपीक, चांगल्या निचरा होणाऱ्या जमिनीत चांगले वाढते. वालुकामय चिकणमाती आणि चिकणमाती माती ताग वनस्पती लागवडीसाठी आदर्श आहे. नांगरणी करून त्यात सेंद्रिय पदार्थ टाकून माती चांगली तयार करावी.

Jute cultivation लागवड:

तागाच्या बिया रोपवाटिकांमध्ये पेरल्या जातात आणि 4-6 आठवड्यांनंतर रोपे मुख्य शेतात लावली जातात. रोपांमधील अंतर सुमारे 15-20 सेमी असावे.

Jute cultivation फर्टिलायझेशन:

ताग झाडांना वाढीसाठी नायट्रोजन, पोटॅशियम आणि फॉस्फरसची लक्षणीय प्रमाणात आवश्यकता असते. शेण आणि कंपोस्ट सारख्या सेंद्रिय खतांचा वापर करण्याची शिफारस केली जाते.

 

Jute cultivation कीड आणि रोग नियंत्रण:

ताग विविध कीटक आणि रोगांना बळी पडतो, जसे की स्टेम रॉट, रूट रॉट आणि ज्यूट स्टेम भुंगा. या कीटक आणि रोगांवर नियंत्रण ठेवण्यासाठी जैविक नियंत्रण घटक आणि सेंद्रिय कीटकनाशकांचा वापर करण्याची आवश्यकता असते.

 

 Jute cultivation कापणी:

तागाची झाडे लागवडीनंतर 120-150 दिवसांत काढणीसाठी तयार होतात. झाडे जमिनीच्या अगदी जवळ कापली जातात. आणि फायबर मऊ करण्यासाठी काही दिवस पाण्यात भिजवून ठेवतात. त्यानंतर देठाची साल काढून तागाचा फायबर काढला जातो.
एकंदरीत, यशस्वी कापणी सुनिश्चित करण्यासाठी ताग लागवडीसाठी काळजीपूर्वक लक्ष आणि योग्य काळजी घेणे आवश्यक आहे.

भारत हा ताग आणि ताग उत्पादनांच्या जगातील सर्वात मोठ्या उत्पादकांपैकी एक आहे. आणि ज्यूट उद्योग हा भारतीय अर्थव्यवस्थेचा एक महत्त्वाचा भाग आहे. भारतातील तागाची बाजारपेठ दोन मुख्य प्रकारांमध्ये विभागली जाऊ शकते:

Jute cultivation ज्यूट फायबर मार्केट:

भारतातील ज्यूट फायबर मार्केट प्रामुख्याने ज्यूट मिल्सच्या कच्च्या तागाच्या मागणीवर चालते. ताग गिरण्या कच्च्या तागाचा वापर विविध ज्यूट उत्पादने जसे की गोणी, पिशव्या, कार्पेट आणि कापड तयार करण्यासाठी करतात. ताग उत्पादनांच्या मागणीवर कृषी क्षेत्राची वाढ, पॅकेजिंग सामग्रीची गरज आणि पर्यावरणपूरक आणि जैवविघटनशील उत्पादनांकडे कल यासारख्या घटकांचा प्रभाव पडतो.

 Jute cultivationज्यूट उत्पादनांची बाजारपेठ:

भारतातील ज्यूट उत्पादनांची बाजारपेठही वेगाने वाढत आहे. ज्यूट उत्पादने जसे की पिशव्या, कार्पेट आणि कापड त्यांच्या पर्यावरण-मित्रत्वामुळे आणि टिकाऊपणामुळे अधिक लोकप्रिय होत आहेत. ग्राहकांच्या बदलत्या पसंती, शाश्वत राहणीमानाकडे कल आणि किरकोळ क्षेत्राची वाढ यांसारख्या घटकांमुळेही ज्यूट उत्पादनांची मागणी वाढते.

भारत सरकार काही वस्तूंच्या पॅकेजिंगसाठी ज्यूटच्या पिशव्यांचा अनिवार्य वापर आणि विविध सरकारी योजनांमध्ये ज्यूटच्या वापरास प्रोत्साहन देण्यासारख्या धोरणांची अंमलबजावणी करून ताग उत्पादनांच्या वापरास प्रोत्साहन देत आहे. यामुळे भारतातील ताग उत्पादनांची मागणी वाढली आहे आणि त्यामुळे ताग उद्योगाची वाढ झाली आहे.

ताग (ज्यूट)Jute cultivation  हा एक नैसर्गिक फायबर आहे. ज्याचे अनेक फायदे आहेत.

इको-फ्रेंडली:

ताग हा नैसर्गिक फायबर आहे आणि जैवविघटनशील आहे, ज्यामुळे ते पर्यावरणास अनुकूल बनते. तागाच्या लागवडीमुळे वातावरणातील कार्बन डायऑक्साईडचे प्रमाण कमी होऊन पर्यावरणाचा समतोल राखण्यास मदत होते.

उच्च तन्य शक्ती:

तागात उच्च तन्य शक्ती असते, ज्यामुळे ते पिशव्या, कार्पेट आणि कापड यांसारखी विविध उत्पादने बनवण्यासाठी आदर्श बनते.
तागाच्या ताकदीमुळे ते पॅकेजिंग मटेरियल बनवण्यासाठी देखील योग्य बनते.

कमी थर्मल चालकता:

तागाची थर्मल चालकता कमी असते, ज्यामुळे ते एक उत्कृष्ट इन्सुलेटर बनते. ज्यूटचा हा गुणधर्म उष्णता आणि थंडीपासून इन्सुलेशन प्रदान करणारे कार्पेट सारखी उत्पादने तयार करण्यासाठी आदर्श बनवतो.

किफायतशीर:

कापूस आणि रेशीम यांसारख्या इतर नैसर्गिक तंतूंच्या तुलनेत ज्यूट हा किफायतशीर फायबर आहे. तागाच्या कमी किमतीमुळे पिशव्या, कार्पेट्स आणि कापड यांसारखी उत्पादने बनवण्यासाठी ते लोकप्रिय पर्याय बनते.

जैवविघटनशील:

ताग हा जैवविघटनशील आहे, याचा अर्थ पर्यावरणाला हानी न पोहोचवता ते नैसर्गिकरित्या विघटित होऊ शकते. ज्यूटचा हा गुणधर्म कृत्रिम तंतूंना पर्यावरणपूरक पर्याय बनवतो.

अष्टपैलू:

ताग हा एक बहुमुखी फायबर आहे आणि त्याचा वापर पिशव्या, कार्पेट, पडदे आणि कापड यांसारख्या विस्तृत उत्पादनांसाठी केला जाऊ शकतो. तागाच्या अष्टपैलुत्वामुळे ते सिंथेटिक तंतूंना एक उत्कृष्ट पर्याय बनवते जे त्यांच्या वापरात मर्यादित आहेत.
एकूणच, ज्यूटचे फायदे हे कृत्रिम तंतूंसाठी एक उत्कृष्ट पर्याय बनवतात आणि विविध उद्योगांमध्ये त्याची लोकप्रियता वाढवतात.

ताग लागवडीचे मातीसाठी अनेक फायदे आहेत, ज्यात खालील गोष्टींचा समावेश आहे:

जमिनीची सुपीकता:

ताग लागवडीमुळे जमिनीत सेंद्रिय पदार्थ मिसळून जमिनीची सुपीकता वाढते. तागाचे पीक अवशेष पोषक तत्वांनी समृद्ध असतात आणि जेव्हा ते जमिनीत मिसळले जातात तेव्हा ते जमिनीतील पोषक घटक सुधारतात.

मातीची रचना:

ताग लागवडीमुळे मातीची सच्छिद्रता वाढवून आणि मातीची संकुचितता कमी करून मातीची रचना सुधारण्यास मदत होते. ताग वनस्पतीची मुळे हवा आणि पाण्याच्या हालचालीसाठी वाहिन्या तयार करून मातीची रचना सुधारण्यास मदत करतात.

मातीची धूप नियंत्रण:

तागाची मुळांची खोल प्रणाली आहे जी जमिनीची धूप नियंत्रित करण्यास मदत करते. ताग वनस्पतीची मुळे मातीचे कण एकत्र बांधण्यास मदत करतात, ज्यामुळे मातीची धूप कमी होते.

तण नियंत्रण:

ताग लागवडीमुळे शेतातील तणांचे नियंत्रण होण्यास मदत होते. ताग वनस्पतीच्या दाट वाढीमुळे तणांचे सावली काढण्यास मदत होते आणि नांगरणी आणि तण काढणे यासारख्या लागवडीच्या पद्धती उर्वरित तण काढून टाकण्यास मदत करतात.

कीड नियंत्रण:

ताग लागवडीमुळे शेतातील कीड नियंत्रणात मदत होते. पीक रोटेशन, आंतरपीक आणि जैविक नियंत्रण यासारख्या नैसर्गिक कीड नियंत्रण पद्धतींचा वापर केल्याने रासायनिक कीटकनाशकांचा वापर कमी होण्यास मदत होते, ज्यामुळे जमिनीला हानी पोहोचते.

एकंदरीत, ताग लागवडीचे जमिनीसाठी अनेक फायदे आहेत, ज्यात जमिनीची सुपीकता, मातीची रचना, मातीची धूप नियंत्रण, तण नियंत्रण आणि कीटक नियंत्रण यांचा समावेश होतो. त्यामुळे तागाची लागवड माती आणि पर्यावरणाचा शाश्वत वापर करण्यास हातभार लावते.

शेतकरी बंधूंनो, आम्ही आशा करतो कि, आपणांस तागाची शेतीविषयी (Jute cultivation) माहिती नक्कीच आवडली असेल, अश्याच नवनवीन शेती विषयक माहितीकरिता आपल्या हक्काच्या संकेतस्थाळावर जाऊन आपल्या ज्ञानात भर करावी.
वरील लेख वाचल्याबद्दल आम्ही आपले मनापासून धन्यवाद करतो ….! तसेच आपणांस विनंती आहे कि कृपया वरील लेख शेअर करावी जेणेकरून इतर शेतकरी बंधूंनादेखील तागाची शेतीविषयी (Jute cultivation) माहिती मिळेल.

फुलांची शेती Flower Farm करून मिळवा लाखोंच उत्पादन

Leave a Reply